
   
Mwelekeo wa Msimu wa Mvua kwa Ngazi ya Mkoa 

na Wilaya zake 
 

 
Mawasiliano yote yaelekezwe kwa: 

Mkurugenzi Mkuu, Mamlaka ya Hali ya Hewa Tanzania, Chuo Kikuu cha Dodoma, 
Jengo la Utawala, Ndaki ya Sayansi za Kompyuta na Elimu Angavu, 1 Mtaa wa CIVE, 

S.L.P 27, 41218 Dodoma; Simu: +255 26 2962610: Nukushi: +255 26 2962610 
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MWELEKEO WA MVUA ZA MSIMU (NOVEMBA, 2023 – APRILI, 2024) KWA MKOA WA SINGIDA 
Umetolewa: 31/10/2023 

 
Taarifa hii inatoa mwelekeo wa mvua za Msimu katika kipindi cha Novemba, 2023 hadi Aprili, 2024; athari na ushauri kwa sekta 
mbalimbali katika mkoa wa Singida na wilaya zake: 
 
(I) Ngazi ya Mkoa 
 
 

  
Kielelezo 1: (a) Mwelekeo wa mvua za Msimu (Novemba, 2023 – Aprili, 2024) kwa mkoa wa Singida. (b) Ramani inayoonesha 
wastani wa muda mrefu wa mvua za Msimu katika sehemu mbalimbali za mkoa wa Singida. Angalizo: Wastani wa muda mrefu wa 
miaka 30 (1991-2020) wa mvua za Msimu (Novemba hadi Aprili), mabadiliko ya mvua kati ya mwaka mmoja na mwingine 
yamezingatiwa. 

 
 
Dondoo 

(i) Kwa ujumla mvua za juu ya wastani hadi wastani zinatarajiwa katika maeneo mengi ya mkoa wa Singida. 
(ii) Mvua zinatarajiwa kuanza wiki ya pili na ya tatu ya mwezi Novemba, 2023. 
(iii) Mvua zinatarajiwa kuisha wiki ya pili na ya tatu ya mwezi Aprili, 2024. 
(iv) Upo uwezekano wa kutokea vipindi vya ukavu vya siku 10 au zaidi hususan katika mwezi Februari, 2024. 

 

Mvua za Msimu (Novemba, 2023 – Aprili, 2024) 

Kwa ujumla mvua zinatarajiwa kuwa za juu ya wastani hadi wastani katika maeneo mengi ya mkoa wa Singida.  

 

Angalizo:  
Izingatiwe kuwa matukio ya vipindi vya mvua kubwa yanaweza kujitokeza hata katika maeneo yanayotarajiwa kupata mvua za 
wastani. 

 
 
 
 
 
 
 

Utabiri wa hali ya hewa nchini na tahadhari zinapatikana katika tovuti ya Mamlaka: www.meteo.go.tz 
 



   
Mwelekeo wa Msimu wa Mvua kwa Ngazi ya Mkoa 

na Wilaya zake 
 

 
Mawasiliano yote yaelekezwe kwa: 

Mkurugenzi Mkuu, Mamlaka ya Hali ya Hewa Tanzania, Chuo Kikuu cha Dodoma, 
Jengo la Utawala, Ndaki ya Sayansi za Kompyuta na Elimu Angavu, 1 Mtaa wa CIVE, 

S.L.P 27, 41218 Dodoma; Simu: +255 26 2962610: Nukushi: +255 26 2962610 
Barua pepe; met@meteo.go.tz; Tovuti: www.meteo.go.tz 
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(II) Ngazi ya Wilaya 
 

MWELEKEO WA MVUA ZA MSIMU (NOVEMBA, 2023 – APRILI, 2024) KWA WILAYA YA SINGIDA 
Umetolewa: 31/10/2023 

 
Taarifa hii inatoa mwelekeo wa mvua za Msimu katika kipindi cha Novemba, 2023 hadi Aprili, 2024; athari na ushauri kwa sekta za 
kilimo, mifugo na uvuvi katika wilaya ya Singida. 
 

 Dondoo muhimu 

(i) Mvua za juu ya wastani hadi wastani zinatarajiwa katika 

maeneo mengi ya wilaya ya Singida.  

(ii) Mvua zitaanza wiki ya pili na ya tatu ya mwezi Novemba, 

2023. 

(iii) Mvua zinatarajiwa kuisha wiki ya pili na ya tatu ya mwezi 

Aprili, 2024. 

(iv) Wakulima wanashauriwa kuandaa mashamba, kupanda, 

kupalilia na kutumia pembejeo husika kwa wakati na 

kuchagua mbegu na mazao sahihi. Mwelekeo wa mvua za Msimu (Novemba, 2023 – Aprili, 2024) kwa 
wilaya ya Singida. 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 
 
 

 
 
 
 
 
 
 

 
 

Utabiri wa hali ya hewa nchini na tahadhari zinapatikana katika tovuti ya Mamlaka: www.meteo.go.tz 
 
 
(II) Ngazi ya Wilaya 

Mvua za Msimu (Novemba, 2023 – Aprili, 2024) kwa 
wilaya ya Singida 
Zitaanza: Wiki ya pili na ya tatu ya mwezi Novemba, 2023. 

Zitaisha: Wiki ya pili na ya tatu ya mwezi Aprili, 2024. 

Kiasi cha mvua zinazotarajiwa: Mvua zinatarajiwa kuwa za juu ya 

wastani hadi wastani. Kwa kawaida wastani wa mvua katika msimu 

wa Novemba hadi Aprili kwa Wilaya ya Singida ni milimita 670 hadi 

690. 

Kiwango cha juu cha mvua: Kinatarajiwa katika miezi ya Disemba, 

2023 na Machi, 2024. 

Vipindi vya ukavu: Upo uwezekano wa kutokea vipindi vya ukavu 
vya siku 10 au zaidi katika msimu huu hususan mwezi Februari, 
2024.  

Ulinganifu: Mvua zinatarajiwa kuwa nyingi na zenye mtawanyiko 
mzuri katika maeneo mengi ukilinganisha na msimu uliopita. 

Angalizo:  
- Wakulima, wafugaji na wavuvi wanashauriwa kupata 

ushauri zaidi kutoka kwa maafisa ugani kwa matumizi 
sahihi ya taarifa za utabiri wa hali ya hewa. 
 

- Watumiaji wa taarifa hii wanashauriwa kufuatilia utabiri 
wa saa 24, siku 10, mwezi pamoja na tahadhari kila 
zinapotolewa na Mamlaka ya Hali ya Hewa Tanzania. 
 

Matokeo na ushauri kwa kilimo, mifugo na uvuvi  
Matokeo 

(i) Wadudu waharibifu na mlipuko wa magonjwa ya mifugo na 

mazao yanayoambatana na mvua nyingi yanaweza 

kujitokeza. 

(ii) Vipindi vya unyevu wa kuzidi kiasi pamoja na mafuriko 

vinaweza kujitokeza na kuathiri mazao pamoja na 

miundombinu ya kilimo. 

(iii) Upatikanaji wa chakula cha Samaki na malisho ya mifugo 

unatarajiwa kuongezeka. 

 
Ushauri 
(i) Wakulima wanashauriwa kuandaa mashamba, kupanda, 

kupalilia na kutumia pembejeo husika kwa wakati na 
kuchagua mbegu na mazao sahihi. 

(ii) Matumizi sahihi ya mbinu bora na teknolojia za kuzuia maji 
shambani, mmomonyoko na upotevu wa rutuba, 
vinashauriwa. 

(iii) Wafugaji wanashauriwa kutumia mbinu bora za ufugaji ili 
kutunza malisho na kuvuna maji ya mvua kwa matumizi ya 
baadae. 

(iv) Wafugaji wa samaki wanashauriwa kuimarisha 
miundombinu ya ufugaji.  

 
 



   
Mwelekeo wa Msimu wa Mvua kwa Ngazi ya Mkoa 

na Wilaya zake 
 

 
Mawasiliano yote yaelekezwe kwa: 

Mkurugenzi Mkuu, Mamlaka ya Hali ya Hewa Tanzania, Chuo Kikuu cha Dodoma, 
Jengo la Utawala, Ndaki ya Sayansi za Kompyuta na Elimu Angavu, 1 Mtaa wa CIVE, 

S.L.P 27, 41218 Dodoma; Simu: +255 26 2962610: Nukushi: +255 26 2962610 
Barua pepe; met@meteo.go.tz; Tovuti: www.meteo.go.tz 

 

(IMETHIBITISHWA – ISO 9001:2015, Huduma za Hali ya Hewa kwa Usafiri wa Anga) 

                      727N – 01/2023 

 
MWELEKEO WA MVUA ZA MSIMU (NOVEMBA, 2023 – APRILI, 2024) KWA WILAYA YA IKUNGI 

Umetolewa: 31/10/2023 
 
Taarifa hii inatoa mwelekeo wa mvua za Msimu katika kipindi cha Novemba, 2023 hadi Aprili, 2024; athari na ushauri kwa sekta za 
kilimo, mifugo na uvuvi katika wilaya ya Ikungi. 
 

 

Dondoo muhimu 

(i) Mvua za juu ya wastani hadi wastani zinatarajiwa katika 

maeneo mengi ya wilaya ya Ikungi.  

(ii) Mvua zitaanza wiki ya pili na ya tatu ya mwezi Novemba, 

2023.  

(iii) Mvua zinatarajiwa kuisha wiki ya pili na ya tatu ya mwezi 

Aprili, 2024. 

(iv) Wakulima wanashauriwa kuandaa mashamba, kupanda, 

kupalilia na kutumia pembejeo husika kwa wakati na 

kuchagua mbegu na mazao sahihi. 

Mwelekeo wa mvua za Msimu (Novemba, 2023 – Aprili, 2024) kwa 
wilaya ya Ikungi, Singida. 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 
 
 

 
 
 
 
 
 
 

 
 

Utabiri wa hali ya hewa nchini na tahadhari zinapatikana katika tovuti ya Mamlaka: www.meteo.go.tz 
 

Mvua za Msimu (Novemba, 2023 – Aprili, 2024) kwa 
wilaya ya Ikungi 
Zitaanza: Wiki ya pili na ya tatu ya mwezi Novemba, 2023. 

Zitaisha: Wiki ya pili na ya tatu ya mwezi Aprili, 2024. 

Kiasi cha mvua zinazotarajiwa: Mvua zinatarajiwa kuwa za juu ya 

wastani hadi wastani. Kwa kawaida wastani wa mvua katika msimu 

wa Novemba hadi Aprili kwa Wilaya ya Ikungi ni milimita 670 hadi 

720. 

Kiwango cha juu cha mvua: Kinatarajiwa katika miezi ya Disemba, 

2023 na Machi, 2024. 

Vipindi vya ukavu: Upo uwezekano wa kutokea vipindi vya ukavu 
vya siku 10 au zaidi katika msimu huu hususan mwezi Februari, 
2024.  

Ulinganifu: Mvua zinatarajiwa kuwa nyingi na zenye mtawanyiko 
mzuri katika maeneo mengi ukilinganisha na msimu uliopita. 

Angalizo:  
- Wakulima, wafugaji na wavuvi wanashauriwa kupata 

ushauri zaidi kutoka kwa maafisa ugani kwa matumizi 
sahihi ya taarifa za utabiri wa hali ya hewa. 
 

- Watumiaji wa taarifa hii wanashauriwa kufuatilia utabiri 
wa saa 24, siku 10, mwezi pamoja na tahadhari kila 
zinapotolewa na Mamlaka ya Hali ya Hewa Tanzania. 
 

Matokeo na ushauri kwa kilimo, mifugo na uvuvi  
Matokeo 

(i) Wadudu waharibifu na mlipuko wa magonjwa ya mifugo na 

mazao yanayoambatana na mvua nyingi yanaweza 

kujitokeza. 

(ii) Vipindi vya unyevu wa kuzidi kiasi pamoja na mafuriko 

vinaweza kujitokeza na kuathiri mazao pamoja na 

miundombinu ya kilimo. 

(iii) Upatikanaji wa chakula cha Samaki na malisho ya mifugo 

unatarajiwa kuongezeka. 

 
Ushauri 
(i) Wakulima wanashauriwa kuandaa mashamba, kupanda, 

kupalilia na kutumia pembejeo husika kwa wakati na 
kuchagua mbegu na mazao sahihi. 

(ii) Matumizi sahihi ya mbinu bora na teknolojia za kuzuia maji 
shambani, mmomonyoko na upotevu wa rutuba, 
vinashauriwa. 

(iii) Wafugaji wanashauriwa kutumia mbinu bora za ufugaji ili 
kutunza malisho na kuvuna maji ya mvua kwa matumizi ya 
baadae. 

(iv) Wafugaji wa samaki wanashauriwa kuimarisha 
miundombinu ya ufugaji.  

 
 



   
Mwelekeo wa Msimu wa Mvua kwa Ngazi ya Mkoa 

na Wilaya zake 
 

 
Mawasiliano yote yaelekezwe kwa: 

Mkurugenzi Mkuu, Mamlaka ya Hali ya Hewa Tanzania, Chuo Kikuu cha Dodoma, 
Jengo la Utawala, Ndaki ya Sayansi za Kompyuta na Elimu Angavu, 1 Mtaa wa CIVE, 

S.L.P 27, 41218 Dodoma; Simu: +255 26 2962610: Nukushi: +255 26 2962610 
Barua pepe; met@meteo.go.tz; Tovuti: www.meteo.go.tz 
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(II) Ngazi ya Wilaya 
 

MWELEKEO WA MVUA ZA MSIMU (NOVEMBA, 2023 – APRILI, 2024) KWA WILAYA YA IRAMBA 
Umetolewa: 31/10/2023 

 
Taarifa hii inatoa mwelekeo wa mvua za Msimu katika kipindi cha Novemba, 2023 hadi Aprili, 2024; athari na ushauri kwa sekta za 
kilimo, mifugo na uvuvi katika wilaya ya Iramba. 
 

 

Dondoo muhimu 

(i) Mvua za juu ya wastani hadi wastani zinatarajiwa katika 

maeneo mengi ya wilaya ya Iramba.  

(ii) Mvua zitaanza wiki ya pili na ya tatu ya mwezi Novemba, 

2023.  

(iii) Mvua zinatarajiwa kuisha wiki ya pili na ya tatu ya mwezi 

Aprili, 2024. 

(iv) Wakulima wanashauriwa kuandaa mashamba, kupanda, 

kupalilia na kutumia pembejeo husika kwa wakati na 

kuchagua mbegu na mazao sahihi. 

Mwelekeo wa mvua za Msimu (Novemba, 2023 – Aprili, 2024) kwa 
wilaya ya Iramba, Singida. 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 
 
 

 
 
 
 
 
 
 

Utabiri wa hali ya hewa nchini na tahadhari zinapatikana katika tovuti ya Mamlaka: www.meteo.go.tz 
(II) Ngazi ya Wilaya 

Mvua za Msimu (Novemba, 2023 – Aprili, 2024) kwa 
wilaya ya Iramba 
Zitaanza: Wiki ya pili na ya tatu ya mwezi Novemba, 2023. 

Zitaisha: Wiki ya pili na ya tatu ya mwezi Aprili, 2024. 

Kiasi cha mvua zinazotarajiwa: Mvua zinatarajiwa kuwa za juu ya 

wastani hadi wastani. Kwa kawaida wastani wa mvua katika msimu 

wa Novemba hadi Aprili kwa Wilaya ya Iramba ni milimita 670 hadi 

740. 

Kiwango cha juu cha mvua: Kinatarajiwa katika miezi ya Disemba, 

2023 na Machi, 2024. 

Vipindi vya ukavu: Upo uwezekano wa kutokea vipindi vya ukavu 
vya siku 10 au zaidi katika msimu huu hususan mwezi Februari, 
2024.  

Ulinganifu: Mvua zinatarajiwa kuwa nyingi na zenye mtawanyiko 
mzuri katika maeneo mengi ukilinganisha na msimu uliopita. 

Angalizo:  
- Wakulima, wafugaji na wavuvi wanashauriwa kupata 

ushauri zaidi kutoka kwa maafisa ugani kwa matumizi 
sahihi ya taarifa za utabiri wa hali ya hewa. 
 

- Watumiaji wa taarifa hii wanashauriwa kufuatilia utabiri 
wa saa 24, siku 10, mwezi pamoja na tahadhari kila 
zinapotolewa na Mamlaka ya Hali ya Hewa Tanzania. 
 

Matokeo na ushauri kwa kilimo, mifugo na uvuvi  
Matokeo 

(i) Wadudu waharibifu na mlipuko wa magonjwa ya mifugo na 

mazao yanayoambatana na mvua nyingi yanaweza 

kujitokeza. 

(ii) Vipindi vya unyevu wa kuzidi kiasi pamoja na mafuriko 

vinaweza kujitokeza na kuathiri mazao pamoja na 

miundombinu ya kilimo. 

(iii) Upatikanaji wa chakula cha Samaki na malisho ya mifugo 

unatarajiwa kuongezeka. 

 
Ushauri 
(i) Wakulima wanashauriwa kuandaa mashamba, kupanda, 

kupalilia na kutumia pembejeo husika kwa wakati na 
kuchagua mbegu na mazao sahihi. 

(ii) Matumizi sahihi ya mbinu bora na teknolojia za kuzuia maji 
shambani, mmomonyoko na upotevu wa rutuba, 
vinashauriwa. 

(iii) Wafugaji wanashauriwa kutumia mbinu bora za ufugaji ili 
kutunza malisho na kuvuna maji ya mvua kwa matumizi ya 
baadae. 

(iv) Wafugaji wa samaki wanashauriwa kuimarisha 
miundombinu ya ufugaji.  

 
 



   
Mwelekeo wa Msimu wa Mvua kwa Ngazi ya Mkoa 

na Wilaya zake 
 

 
Mawasiliano yote yaelekezwe kwa: 

Mkurugenzi Mkuu, Mamlaka ya Hali ya Hewa Tanzania, Chuo Kikuu cha Dodoma, 
Jengo la Utawala, Ndaki ya Sayansi za Kompyuta na Elimu Angavu, 1 Mtaa wa CIVE, 

S.L.P 27, 41218 Dodoma; Simu: +255 26 2962610: Nukushi: +255 26 2962610 
Barua pepe; met@meteo.go.tz; Tovuti: www.meteo.go.tz 

 

(IMETHIBITISHWA – ISO 9001:2015, Huduma za Hali ya Hewa kwa Usafiri wa Anga) 

                      727N – 01/2023 

 
MWELEKEO WA MVUA ZA MSIMU (NOVEMBA, 2023 – APRILI, 2024) KWA WILAYA YA MANYONI 

Umetolewa: 31/10/2023 
 
Taarifa hii inatoa mwelekeo wa mvua za Msimu katika kipindi cha Novemba, 2023 hadi Aprili, 2024; athari na ushauri kwa sekta za 
kilimo, mifugo na uvuvi katika wilaya ya Manyoni. 
 

 

Dondoo muhimu 

(i) Mvua za juu ya wastani hadi wastani zinatarajiwa katika 

maeneo mengi ya wilaya ya Manyoni.  

(ii) Mvua zitaanza wiki ya pili na ya tatu ya mwezi Novemba, 

2023.  

(iii) Mvua zinatarajiwa kuisha wiki ya pili na ya tatu ya mwezi 

Aprili, 2024. 

(iv) Wakulima wanashauriwa kuandaa mashamba, kupanda, 

kupalilia na kutumia pembejeo husika kwa wakati na 

kuchagua mbegu na mazao sahihi. 

Mwelekeo wa mvua za Msimu (Novemba, 2023 – Aprili, 2024) kwa 
wilaya ya Manyoni, Singida. 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 
 
 

 
 
 
 
 
 
 

Utabiri wa hali ya hewa nchini na tahadhari zinapatikana katika tovuti ya Mamlaka: www.meteo.go.tz 
 
(II) Ngazi ya Wilaya 

Mvua za Msimu (Novemba, 2023 – Aprili, 2024) kwa 
wilaya ya Manyoni 
Zitaanza: Wiki ya pili na ya tatu ya mwezi Novemba, 2023. 

Zitaisha: Wiki ya pili na ya tatu ya mwezi Aprili, 2024. 

Kiasi cha mvua zinazotarajiwa: Mvua zinatarajiwa kuwa za juu ya 

wastani hadi wastani. Kwa kawaida wastani wa mvua katika msimu 

wa Novemba hadi Aprili kwa Wilaya ya Manyoni ni milimita 670 hadi 

690. 

Kiwango cha juu cha mvua: Kinatarajiwa katika miezi ya Disemba, 

2023 na Machi, 2024. 

Vipindi vya ukavu: Upo uwezekano wa kutokea vipindi vya ukavu 
vya siku 10 au zaidi katika msimu huu hususan mwezi Februari, 
2024.  

Ulinganifu: Mvua zinatarajiwa kuwa nyingi na zenye mtawanyiko 
mzuri katika maeneo mengi ukilinganisha na msimu uliopita. 

Angalizo:  
- Wakulima, wafugaji na wavuvi wanashauriwa kupata 

ushauri zaidi kutoka kwa maafisa ugani kwa matumizi 
sahihi ya taarifa za utabiri wa hali ya hewa. 
 

- Watumiaji wa taarifa hii wanashauriwa kufuatilia utabiri 
wa saa 24, siku 10, mwezi pamoja na tahadhari kila 
zinapotolewa na Mamlaka ya Hali ya Hewa Tanzania. 
 

Matokeo na ushauri kwa kilimo, mifugo na uvuvi  
Matokeo 

(i) Wadudu waharibifu na mlipuko wa magonjwa ya mifugo na 

mazao yanayoambatana na mvua nyingi yanaweza 

kujitokeza. 

(ii) Vipindi vya unyevu wa kuzidi kiasi pamoja na mafuriko 

vinaweza kujitokeza na kuathiri mazao pamoja na 

miundombinu ya kilimo. 

(iii) Upatikanaji wa chakula cha Samaki na malisho ya mifugo 

unatarajiwa kuongezeka. 

 
Ushauri 
(i) Wakulima wanashauriwa kuandaa mashamba, kupanda, 

kupalilia na kutumia pembejeo husika kwa wakati na 
kuchagua mbegu na mazao sahihi. 

(ii) Matumizi sahihi ya mbinu bora na teknolojia za kuzuia maji 
shambani, mmomonyoko na upotevu wa rutuba, 
vinashauriwa. 

(iii) Wafugaji wanashauriwa kutumia mbinu bora za ufugaji ili 
kutunza malisho na kuvuna maji ya mvua kwa matumizi ya 
baadae. 

(iv) Wafugaji wa samaki wanashauriwa kuimarisha 
miundombinu ya ufugaji.  

 
 



   
Mwelekeo wa Msimu wa Mvua kwa Ngazi ya Mkoa 

na Wilaya zake 
 

 
Mawasiliano yote yaelekezwe kwa: 

Mkurugenzi Mkuu, Mamlaka ya Hali ya Hewa Tanzania, Chuo Kikuu cha Dodoma, 
Jengo la Utawala, Ndaki ya Sayansi za Kompyuta na Elimu Angavu, 1 Mtaa wa CIVE, 

S.L.P 27, 41218 Dodoma; Simu: +255 26 2962610: Nukushi: +255 26 2962610 
Barua pepe; met@meteo.go.tz; Tovuti: www.meteo.go.tz 

 

(IMETHIBITISHWA – ISO 9001:2015, Huduma za Hali ya Hewa kwa Usafiri wa Anga) 

                      727N – 01/2023 

 
MWELEKEO WA MVUA ZA MSIMU (NOVEMBA, 2023 – APRILI, 2024) KWA WILAYA YA MKALAMA 

Umetolewa: 31/10/2023 
 
Taarifa hii inatoa mwelekeo wa mvua za Msimu katika kipindi cha Novemba, 2023 hadi Aprili, 2024; athari na ushauri kwa sekta za 
kilimo, mifugo na uvuvi katika wilaya ya Mkalama. 
 

 

Dondoo muhimu 

(i) Mvua za juu ya wastani hadi wastani zinatarajiwa katika 

maeneo mengi ya wilaya ya Mkalama.  

(ii) Mvua zitaanza wiki ya pili na ya tatu ya mwezi Novemba, 

2023.  

(iii) Mvua zinatarajiwa kuisha wiki ya pili na ya tatu ya mwezi 

Aprili, 2024. 

(iv) Wakulima wanashauriwa kuandaa mashamba, kupanda, 

kupalilia na kutumia pembejeo husika kwa wakati na 

kuchagua mbegu na mazao sahihi. 

Mwelekeo wa mvua za Msimu (Novemba, 2023 – Aprili, 2024) kwa 
wilaya ya Mkalama, Singida. 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 
 
 

 
 
 
 
 
 

 
 

Utabiri wa hali ya hewa nchini na tahadhari zinapatikana katika tovuti ya Mamlaka: www.meteo.go.tz 
 

Mvua za Msimu (Novemba, 2023 – Aprili, 2024) kwa 
wilaya ya Mkalama 
Zitaanza: Wiki ya pili na ya tatu ya mwezi Novemba, 2023. 

Zitaisha: Wiki ya pili na ya tatu ya mwezi Aprili, 2024. 

Kiasi cha mvua zinazotarajiwa: Mvua zinatarajiwa kuwa za juu ya 

wastani hadi wastani. Kwa kawaida wastani wa mvua katika msimu 

wa Novemba hadi Aprili kwa Wilaya ya Mkalama ni milimita 670 hadi 

720. 

Kiwango cha juu cha mvua: Kinatarajiwa katika miezi ya Disemba, 

2023 na Machi, 2024. 

Vipindi vya ukavu: Upo uwezekano wa kutokea vipindi vya ukavu 
vya siku 10 au zaidi katika msimu huu hususan mwezi Februari, 
2024.  

Ulinganifu: Mvua zinatarajiwa kuwa nyingi na zenye mtawanyiko 
mzuri katika maeneo mengi ukilinganisha na msimu uliopita. 

Angalizo:  
- Wakulima, wafugaji na wavuvi wanashauriwa kupata 

ushauri zaidi kutoka kwa maafisa ugani kwa matumizi 
sahihi ya taarifa za utabiri wa hali ya hewa. 
 

- Watumiaji wa taarifa hii wanashauriwa kufuatilia utabiri 
wa saa 24, siku 10, mwezi pamoja na tahadhari kila 
zinapotolewa na Mamlaka ya Hali ya Hewa Tanzania. 
 

Matokeo na ushauri kwa kilimo, mifugo na uvuvi  
Matokeo 

(i) Wadudu waharibifu na mlipuko wa magonjwa ya mifugo na 

mazao yanayoambatana na mvua nyingi yanaweza 

kujitokeza. 

(ii) Vipindi vya unyevu wa kuzidi kiasi pamoja na mafuriko 

vinaweza kujitokeza na kuathiri mazao pamoja na 

miundombinu ya kilimo. 

(iii) Upatikanaji wa chakula cha Samaki na malisho ya mifugo 

unatarajiwa kuongezeka. 

 
Ushauri 
(i) Wakulima wanashauriwa kuandaa mashamba, kupanda, 

kupalilia na kutumia pembejeo husika kwa wakati na 
kuchagua mbegu na mazao sahihi. 

(ii) Matumizi sahihi ya mbinu bora na teknolojia za kuzuia maji 
shambani, mmomonyoko na upotevu wa rutuba, 
vinashauriwa. 

(iii) Wafugaji wanashauriwa kutumia mbinu bora za ufugaji ili 
kutunza malisho na kuvuna maji ya mvua kwa matumizi ya 
baadae. 

(iv) Wafugaji wa samaki wanashauriwa kuimarisha 
miundombinu ya ufugaji.  

 
 


